Quy định mới nhất về thời gian thử việc

Nhiều bạn đọc thắc mắc: “Quy định mới nhất về thời gian thử việc như thế nào? Được đề cập tại văn bản nào?”.

Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện:

(i) Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

(ii) Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

Trong thời hạn 03 ngày trước khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc nêu trên, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.

(iii) Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

Khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc nêu trên, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.

Nội dung nêu trên được quy định tại Điều 27 Bộ luật Lao động 2012 và Điều 7 Nghị định 05/2015/NĐ-CP.

 

ĐỂ BIẾT THÊM THÔNG TIN HOẶC SỬ DỤNG DỊCH VỤ QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ

CÔNG TY LUẬT TNHH LEADCONSULT

Địa chỉ: Số 58/192/72 Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, Hà Nội
Văn phòng: Phòng 16, tầng 6 - R6, sảnh B Royal city, 72A nguyễn Trãi, Thanh Xuân, Hà Nội.
Điện thoại: (84.4) 66 66 36 59 - Di Động: 0912.914.253; 0974.063.853
Email: office@leadconsult.com.vn
Website: http://leadconsult.com.vn - http://dichvuphapluat.vn

CHÚNG TÔI CAM KẾT LUÔN CUNG CẤP DỊCH VỤ TỐT NHẤT VỚI CHI PHÍ THẤP NHẤT

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *